Khu vực Đặng Thái Mai (Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội) luôn được biết đến là một trong những cụm đất vàng với nhiều dự án chung cư cao cấp, hội tụ đầy đủ tiện ích và kết nối giao thông thuận lợi. Trong số đó, D’. Le Roi Soleil Quảng An (thuộc thương hiệu Tân Hoàng Minh) nổi bật như một “viên ngọc” với kiến trúc Châu Âu cổ điển và dịch vụ quản lý chuyên nghiệp. Bài viết này sẽ cung cấp một đánh giá toàn diện, khách quan về dự án này, dựa trên các tiêu chí thực tế để giúp bạn có cái nhìn rõ ràng trước khi đưa ra quyết định đầu tư hoặc thuê nhà.

Có thể bạn quan tâm: Sunview Town Thủ Đức: Đánh Giá Chi Tiết Từ Chủ Đầu Tư Đất Xanh Đến Trải Nghiệm Thực Tế
Bảng Tổng Hợp Thông Số Chính Của D’. Le Roi Soleil Đặng Thái Mai
| Tiêu chí | Thông tin chi tiết |
|---|---|
| Vị trí | Ngã ba Đặng Thái Mai & Xuân Diệu, phường Quảng An, Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội |
| Chủ đầu tư | Tân Hoàng Minh Group |
| Quản lý | ALG & CBRE |
| Quy mô | Diện tích khu đất: 9.185 m²; Tổng số căn hộ: 498 căn |
| Chiều cao tòa nhà | 86m |
| Loại hình sở hữu | Sổ đỏ vĩnh viễn (nhà ở) |
| Phân loại căn hộ | 5 loại từ 83m² đến 333m² (2-4 phòng ngủ) |
| Thiết kế | Kiến trúc Châu Âu cổ điển, Art Decor |
| Tiện ích nội khu | Hồ bơi vô cực, phòng gym, yoga, spa, sauna, salon tóc, nail, khu vui chơi trẻ em, trường mầm non, nhà hàng Âu-Á, trung tâm thương mại 5, phòng khám, hiệu thuốc, khu tổ chức sự kiện/BBQ, an ninh 24/7, điện dự phòng 100% |
| Đối tượng phù hợp | Gia đình trẻ, người làm công ăn lương, chuyên gia, người nước ngoài, nhà đầu tư cho thuê cao cấp |

Có thể bạn quan tâm: Chung Cư Đại Thanh Xây Năm Nào? Cẩm Nang Toàn Diện Về Dự Án Nổi Tiếng Ở Hà Nội
Giới Thiệu Chung Về D’. Le Roi Soleil Đặng Thái Mai
D’. Le Roi Soleil là một trong những dự án chung cư cao cấp tiêu biểu của Tân Hoàng Minh tại khu vực trung tâm Hà Nội. Dự án mang tên “Vua Mặt Trời” (Le Roi Soleil) như một lời hứa về một phong cách sống đẳng cấp, sang trọng và tràn đầy năng lượng. Với thiết kế lấy cảm hứng từ kiến trúc Pháp cổ điển kết hợp tân cổ điển, dự án tạo nên một không gian sống độc bản giữa lòng thành phố.
Lý do bài đánh giá này quan trọng: Trong bối cảnh thị trường chung cư Hà Nội đa dạng, việc lựa chọn một nơi an cư đúng đắn đòi hỏi thông tin chi tiết và thực tế. Bài viết này sẽ đi sâu vào từng khía cạnh, từ vị trí, thiết kế, tiện ích đến giá trị sử dụng, giúp bạn tránh được những lỗi phổ biến khi chọn chung cư và tối ưu hóa ngân sách.

Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Moonlight Residence: Chung Cư Đặng Văn Bi Có Đáng Mua? (2026)
Phân Tích Chi Tiết Các Tiêu Chí Đánh Giá
1. Vị Trí và Giao Thông: Lợi Thế Của Một “Giao Lộ Vàng”
Vị trí của D’. Le Roi Soleil được đánh giá là xuất sắc về mặt chiến lược.
- Kết nối đa chiều: Nằm trên ngã ba Đặng Thái Mai – Xuân Diệu, dự án kết nối trực tiếp với tuyến đường vành đai trung tâm, dễ dàng di chuyển đến các quận Hai Bà Trưng, Đống Đa, Hoàn Kiếm, Cầu Giấy.
- Tiện ích xung quanh phong phú: Chung quanh là khu vực có đầy đủ cơ sở hạ tầng: trường học chất lượng (Nguyễn Du, Lê Quý Đôn…), bệnh viện, siêu thị, trung tâm thương mại (Vincom, Lotte Center), nhà hàng, quán cà phê.
- Ưu điểm: Thuận tiện cho người làm việc ở trung tâm, sinh viên, và gia đình có nhu cầu giáo dục.
- Nhược điểm tiềm ẩn: Đây là khu vực đông đúc, giờ cao điểm có thể xảy ra ùn tắc. Tuy nhiên, nhờ thiết kế đường rộng và có vài lối ra vào phụ, tình trạng này không quá nghiêm trọng.
2. Thiết Kế Kiến Trúc và Nội Thất: Sự Tinh Tế Đến Từng Chi Tiết
D’. Le Roi Soleil gây ấn tượng mạnh với người đầu tiên nhìn thấy nhờ kiến trúc Châu Âu cổ điển.
- Ngoại thất: Các mái vòm, lan can sắt mảnh, chi tiết trang trí tinh xảo mang phong cách Pháp, tạo nên một dãy tòa tháp sang trọng, nổi bật giữa khung cảnh Hà Nội.
- Nội thất căn hộ: Thiết kế theo phong cách Art Decor, với các không gian mở, tận dụng tối đa ánh sáng tự nhiên. Căn hộ có sàn gỗ, kitchen set cao cấp, phòng tắm sang trọng. Từ 83m² đến 333m², đáp ứng mọi nhu cầu từ cặp đôi trẻ đến gia đình đa thế hệ.
- Đánh giá: Thiết kế đẹp, độc đáo, ít bị trùng lặp với các dự án khác. Tuy nhiên, phong cách cổ điển này có thể không phù hợp với những người thích phong cách hiện đại tối giản.
3. Hệ Thống Tiện Ích Nội Khu: “Sống Trọn Vào Đây” Có Thật?
Đây là điểm mạnh nhất của D’. Le Roi Soleil, với hệ thống tiện ích được quảng cáo là “5 sao”.
- Tháp dịch vụ 8 tầng: Đây là điểm khác biệt lớn. Tòa tháp riêng biệt tập trung đầy đủ dịch vụ: hồ bơi vô cực trên cao, phòng gym, yoga, spa, sauna, hair salon, nail. Điều này giúp cư dân tận hưởng cuộc sống resort ngay tại nhà mà không cần phải di chuyển ra ngoài.
- Tiện ích cộng đồng: Trung tâm thương mại nội khu, nhà hàng Âu-Á, trường mầm non, khu vui chơi trẻ em, phòng khám, hiệu thuốc. Đặc biệt, có khu tổ chức sự kiện, BBQ phục vụ nhu cầu sinh hoạt cộng đồng.
- Dịch vụ quản lý: Được giao cho hai thương hiệu quản lý hàng đầu ALG và CBRE, đảm bảo tính chuyên nghiệp, an ninh 24/7 và bảo trì tốt.
- Nhận xét: Hệ thống tiện ích thực sự đầy đủ và chất lượng, giảm thiểu nhu cầu di chuyển ra ngoài. Tuy nhiên, chi phí phí quản lý có thể cao hơn mặt bằng chung do đầu tư vào các dịch vụ cao cấp.
4. Chất Lượng Xây Dựng và Vật Liệu
Dự án do Tân Hoàng Minh xây dựng, một trong những chủ đầu tư uy tín với nhiều dự án thành công.
- Vật liệu: Sử dụng vật liệu nhập khẩu từ châu Âu, hệ thống cửa, sàn gỗ, thiết bị nhà vệ sinh cao cấp.
- Công năng: Công trình được thiết kế với hệ thống điện dự phòng 100%, giảm thiểu rủi ro mất điện.
- Pháp lý: Sổ đỏ vĩnh viễn cho từng căn hộ, minh bạch. Đây là yếu tố then chốt, an toàn về pháp lý so với các dự án đang trong giai đoạn pháp lý phức tạp.
- Mặt trái: Đây là dự án đã hoàn thiện từ năm 2018, nên một số thiết bị có thể đã cũ và cần nâng cấp sau thời gian sử dụng. Cần kiểm tra kỹ trước khi mua.
5. Giá Bán và Cho Thuê: Có Đáng Đồng Tiền?
- Giá bán: Theo thị trường hiện tại (2026), giá bán tại D’. Le Roi Soleil dao động từ 45-60 triệu đồng/m² tùy vị trí, hướng, và diện tích. Đây mức giá cao, phản ánh vị trí và chất lượng dự án.
- Giá cho thuê: Rất hấp dẫn cho nhà đầu tư. Căn hộ 2 phòng ngủ (khoảng 90-100m²) có thể cho thuê từ 25-35 triệu đồng/tháng. Tỷ suất lợi tức cho thuê (rental yield) ước tính từ 5-7%/năm, tốt trong bối cảnh thị trường.
- Đánh giá: Giá cao nhưng có sự tương xứng với chất lượng. Là lựa chọn phù hợp cho người có thu nhập cao và nhà đầu tư dài hạn.
6. Cộng Đồng Cư Dân và Môi Trường Sống
- Đối tượng cư dân: Chủ yếu là người nước ngoài, chuyên gia, doanh nhân, và các gia đình có thu nhập cao. Môi trường sống tương đối yên tĩnh, ít ồn ào so với các khu trung tâm đông đúc khác.
- Bảo trì: Nhờ quản lý chuyên nghiệp, không gian chung luôn sạch sẽ, cây xanh được chăm sóc tốt.
- An ninh: Hệ thống an ninh 24/7, camera giám sát, bảo vệ tại chỗ. Tuy nhiên, như mọi chung cư cao tầng, vẫn cần ý thức bảo vệ tài sản cá nhân.

Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Chi Tiết Chung Cư Đường Yên Phụ: Ưu Điểm, Nhược Điểm Và Giá Cả 2026
Điểm Nổi Bật và Sự Khác Biệt Của D’. Le Roi Soleil
- Tháp dịch vụ 8 tầng độc nhất: Đây là điểm khác biệt lớn nhất, biến dự án thành một “thành phố thu nhỏ” nơi cư dân có thể tận hưởng mọi dịch vụ giải trí, chăm sóc sức khỏe mà không cần rời khỏi tòa nhà.
- Kiến trúc mang đậm dấu ấn: Không phải là một dãy nhà khối xô bẩn, D’. Le Roi Soleil có phong cách kiến trúc riêng biệt, tạo cảm giác sống trong một lâu đài hiện đại.
- Vị trí đắc địa: Giao thông thuận tiện, kết nối đa tuyến, và quan trọng nhất là không bị “chôn” trong các ngõ ngách nhỏ hẹp.
- Quản lý chuyên nghiệp: Sự kết hợp của ALG và CBRE đảm bảo dịch vụ quản lý đồng bộ, minh bạch và hiệu quả.

Ưu Điểm và Nhược Điểm Cần Biết
Ưu Điểm:
- Vị trí đắc địa, giao thông thuận tiện.
- Kiến trúc đẹp, độc đáo, tạo điểm nhấn.
- Hệ thống tiện ích nội khu đa dạng, cao cấp, đặc biệt là tháp dịch vụ.
- Quản lý chuyên nghiệp bởi hai thương hiệu hàng đầu.
- Pháp lý rõ ràng, sổ đỏ vĩnh viễn.
- Cộng đồng cư dân chất lượng, môi trường sống yên tĩnh.
- Tiềm năng cho thuê cao, phù hợp cho đầu tư.
Nhược Điểm:
- Giá bán và phí quản lý thuộc phân khúc cao, không phải cho mọi đối tượng.
- Đã hoàn thiện lâu (từ 2018), một số hạ tầng, thiết bị có thể đã cũ và cần chi phí bảo trì, nâng cấp.
- Vị trí gần ngã tư đôi khi có thể gây ùn tắc giờ cao điểm.
- Thiết kế kiến trúc cổ điển có thể không hợp gu của người thích phong cách hiện đại đơn giản.

Trải Nghiệm Thực Tế: Góc Nhìn Của Một Cư Dân Tiềm Năng
Giả sử bạn là một gia đình trẻ có hai con, làm việc ở trung tâm Hà Nội. Khi bước vào D’. Le Roi Soleil, bạn sẽ cảm nhận:
- Sáng sớm: Đưa con đến trường mầm non nội khu, không cần lo lắng về giao thông. Sau đó, bạn có thể đi gym hoặc yoga tại tháp dịch vụ, sau đó bơi hồ bơi trên tầng thượng nhìn toàn cảnh thành phố trước khi đi làm.
- Cuối tuần: Không cần phải đưa con ra công viên xa, khu vui chơi trẻ em nội khu đã đủ. Gia đình có thể ăn tối tại nhà hàng Âu-Á trong dự án, hoặc tổ chức một bữa BBQ nhỏ tại khu sự kiện. Bạn vợ có thể làm nail tại spa.
- Cuộc sống xã hội: Cộng đồng cư dân tương đối thân thiện, có nhiều sự kiện cộng đồng do ban quản lý tổ chức, tạo môi trường sống tích cực.
- Điểm cần lưu ý: Vì đây là khu chung cư cao cấp, chi phí sinh hoạt (phí quản lý, dịch vụ) cao. Bạn cần tính toán kỹ ngân sách hàng tháng.

So Sánh Với Các Lựa Chọn Chung Cư Khác Trong Khu Vực Đặng Thái Mai & Lân Cận
Để có cái nhìn cân bằng, hãy so sánh D’. Le Roi Soleil với một số dự án nổi bật khác:
| Dự án | Điểm mạnh | Điểm yếu | Phân khúc giá |
|---|---|---|---|
| D’. Le Roi Soleil | Kiến trúc đẹp, tháp dịch vụ 8 tầng, quản lý ALG/CBRE, pháp lý rõ ràng. | Giá cao, đã hoàn thiện lâu. | Cao cấp (45-60+ triệu/m²) |
| Golden Palace (Nguyễn Du) | Vị trí trung tâm cực kỳ thuận tiện, gần Vincom, trường học. | Thiết kế đơn giản hơn, tiện ích ít đa dạng hơn. | Cao cấp (40-55 triệu/m²) |
| The Manor (Nguyễn Trãi) | Thiết kế hiện đại, tiện ích đầy đủ, gần trung tâm thương mại. | Giao thông khu vực Nguyễn Trãi đôi khi ùn tắc. | Cao cấp (42-58 triệu/m²) |
| Các dự án mới ở Cầu Giấy | Công nghệ thông minh, thiết kế tối ưu, pháp lý mới. | Vị trí xa trung tâm hơn, cộng đồng chưa đông đúc. | Cao cấp đến hạng sang (50-70+ triệu/m²) |
Kết luận so sánh: D’. Le Roi Soleil nổi bật về trải nghiệm sống (tiện ích, kiến trúc) và vị trí (Đặng Thái Mai). Nếu bạn ưu tiên một cuộc sống “all-in-one” với dịch vụ cao cấp và ngay trung tâm, đây là lựa chọn hàng đầu. Nếu bạn ưu tiên giá trị đầu tư mới và công nghệ thông minh, có thể xem xét các dự án mới ở Cầu Giấy.

Ai Nên Chọn D’. Le Roi Soleil Đặng Thái Mai?
- Gia đình có thu nhập cao: Có con nhỏ, cần trường học, không gian sống rộng rãi và tiện ích đầy đủ.
- Người nước ngoài/ chuyên gia: Ưa thích không gian sống chuẩn quốc tế, dịch vụ chuyên nghiệp, và cộng đồng chất lượng.
- Nhà đầu tư cho thuê cao cấp: Tỷ suất lợi tức ổn định, khách thuê là người nước ngoài và chuyên gia, tỷ lệ lấp đầy cao.
- Người làm việc tại trung tâm Hà Nội: Muốn tiết kiệm thời gian di chuyển, tận dụng tối đa thời gian cá nhân.
Không nên chọn nếu:
- Ngân sách eo hẹp, chi phí phí quản lý cao sẽ là gánh nặng.
- Thích phong cách sống tối giản, hiện đại tuyệt đối.
- Không cần các dịch vụ cao cấp bên trong (spa, hồ bơi…), chỉ cần một nơi an cư đơn thuần.

Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ)
1. D’. Le Roi Soleil có pháp lý an toàn không?
Có. Dự án có sổ đỏ vĩnh viễn cho từng căn hộ, được cấp bởi Nhà nước. Chủ đầu tư Tân Hoàng Minh là doanh nghiệp uy tín, đã hoàn thành và bàn giao từ năm 2018.
2. Phí quản lý của dự án là bao nhiêu? Khoảng bao nhiêu/tháng?
Phí quản lý dao động từ 25.000 – 35.000 đồng/m²/tháng tùy theo diện tích và loại dịch vụ sử dụng. Với một căn 90m², bạn có thể chi từ 2.25 – 3.15 triệu đồng/tháng cho phí quản lý. Chi phí này bao gồm bảo trì, an ninh, vận hành tiện ích.
3. Hiện tại có nhiều căn hộ cho thuê không? Tỷ lệ lấp đầy ra sao?
Dự án có tỷ lệ lấp đầy rất cao (trên 90%) do vị trí và tiện ích tốt. Luôn có một số căn hiếm được cho thuê hoặc bán lại, nhưng cần theo dõi thị trường thường xuyên.
4. Hạ tầng xung quanh (trường học, bệnh viện) như thế nào?
Rất tốt. Trường mầm non nội khu, và trong bán kính 2km có các trường tiểu học, THCS chất lượng (Nguyễn Du, Lê Quý Đôn, Trần Phú). Bệnh viện Đa khoa Hà Nội, Bệnh viện Phụ sản Trung ương trong bán kính 3-5km.
5. Có khả năng tăng giá trong tương lai không?
Với vị trí đắc địa, pháp lý rõ ràng và tiện ích vượt trội, giá trị bất động sản tại Đặng Thái Mai luôn có xu hướng tăng ổn định. Tuy nhiên, cần xem xét thị trường chung và lộ trình phát triển khu vực.
Kết Luận Cuối Cùng
D’. Le Roi Soleil Đặng Thái Mai xứng đáng là một trong những lựa chọn hàng đầu cho những ai tìm kiếm một tổ ấm cao cấp, đầy đủ tiện nghi tại trung tâm Hà Nội. Sự kết hợp giữa kiến trúc đẹp, hệ thống tiện ích “all-in-one” và dịch vụ quản lý chuyên nghiệp tạo nên một giá trị sống vượt trội. Mức giá cao là yếu tố cần cân nhắc, nhưng nó tương xứng với trải nghiệm và tiềm năng duy trì giá trị lâu dài.
Nếu bạn đang tìm kiếm một chung cư không chỉ để ở mà còn để tận hưởng cuộc sống, nơi mọi nhu cầu giải trí, chăm sóc bản thân và gia đình được đáp ứng ngay tại nhà, D’. Le Roi Soleil là một ứng cử viên sáng giá. Hãy xem xét kỹ ngân sách và nhu cầu thực tế của gia đình bạn trước khi quyết định.