Chung cư C17 Bộ Công an là một trong những dự án nhà ở cán bộ gây chú ý tại quận Long Biên, Hà Nội, với danh tiếng được xây dựng từ sự an ninh đặc biệt và cộng đồng dân cư chất lượng. Với vị trí đắc địa tại khu vực Ngọc Thụy, nơi đang chứng kiến sự phát triển hạ tầng mạnh mẽ, việc tìm hiểu kỹ lưỡng về dự án này là bước cần thiết cho bất kỳ ai đang cân nhắc an cư hoặc đầu tư. Bài viết này sẽ phân tích khách quan mọi góc độ, từ vị trí, tiện ích, giá cả đến tiềm năng, đồng thời so sánh trực tiếp với các dự án lân cận, giúp bạn có cái nhìn toàn diện nhất.
Có thể bạn quan tâm: Review Chung Cư N3 Nguyễn Công Trứ: Ưu Nhược Điểm Và Đánh Giá Chi Tiết

Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Chung Cư Thủ Thiêm Dragon: Có Đáng Thuê Năm 2026?
Bảng So Sánh Tổng Hợp Chung Cư C17 Bộ Công An Và Các Dự Án Lân Cận
Để có cái nhìn trực quan nhất, bảng dưới đây so sánh nhanh các tiêu chí quan trọng của chung cư C17 Bộ Công an với một số dự án nổi bật khác trong khu vực Long Biên.
| Tiêu chí | Chung cư C17 Bộ Công an | Khai Sơn City (K33, K3) | Học Viện Hậu Cần / K33 Quân Đội | Rice City Sông Hồng |
|---|---|---|---|---|
| Đối tượng | Cán bộ công an (có thể mở bán công khai) | Thương mại | Cán bộ quân đội / Học viện | Thương mại |
| Vị trí chính | Ngõ 264 Ngọc Thụy, Bồ Đề | Khu vực Ngọc Thụy, gần Nguyễn Gia Bồng | Gần khu vực Ngọc Thụy, Bồ Đề | Sông Hồng, gần cầu Vĩnh Tuy |
| Diện tích căn hộ | ~92-93m² | Đa dạng (từ 50m² đến >100m²) | Khoảng 50-70m² (căn nhỏ) | Đa dạng, nhiều loại |
| Thiết kế | 3PN, 2WC, thiết kế phổ thông | Hiện đại, nhiều lựa chọn | Cơ bản, phổ biến cho cán bộ | Hiện đại, nhiều tiện ích nội khu |
| An ninh | Cao nhất (cộng đồng cán bộ công an) | Tốt (dịch vụ bảo vệ chuyên nghiệp) | Rất cao (cộng đồng quân đội) | Tốt |
| Mức giá tham khảo | 5.6 – 6 tỷ/căn (92-93m²) | 6.8 – 7.5+ tỷ/căn (2-3PN) | 3.9 – 4.6 tỷ/căn (2PN) | Từ 5.5 tỷ trở lên (tùy diện tích) |
| Ưu điểm nổi bật | An ninh tuyệt đối, cộng đồng chất lượng, giá hợp lý cho diện tích | Tiện ích nội khu đẳng cấp (hồ bơi, TM), thiết kế đa dạng | Giá tốt, an ninh đỉnh cao, môi trường sống yên tĩnh | Vị trí sông nước, quy hoạch mới, nhiều tiện ích |
| Đối tượng phù hợp | Gia đình ưu tiên an ninh, ổn định, cộng đồng tốt | Người trẻ, gia đình trẻ ưu tiên tiện ích hiện đại | Người ưu tiên giá thành thấp, an ninh tối ưu | Người ưa thích không gian sống mới, kết nối trung tâm |

Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá An Toàn Pccc Chung Cư Sư Vạn Hạnh: Những Điểm Đáng Lo Ngại
Giới Thiệu Chung Về Dự Án Chung Cư C17 Bộ Công An
Chung cư C17 Bộ Công an là một tòa nhà chung cư cấp cao, ban đầu được xây dựng để làm nơi ở cho cán bộ, chiến sĩ của Bộ Công an và gia đình họ. Điều này tạo nên một yếu tố cạnh tranh độc nhất: môi trường sống với mật độ dân trí cao và hệ thống an ninh được đảm bảo ở mức tối ưu. Dự án hoàn thiện từ lâu, nên hiện đang là giai đoạn chung cư cũ nhưng được duy trì, quản lý rất tốt. Vị trí tại ngõ 264 Ngọc Thụy, phường Bồ Đề, quận Long Biên đặt nó trong một “tâm điểm” phát triển, nơi các khu đô thị mới và hạ tầng giao thông liên tục được nâng cấp. Đây không chỉ là một nơi an cư, mà còn là một tài sản có tiềm năng giữ giá và tăng giá trong dài hạn nhờ vào những yếu tố cơ bản này.

Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Chi Tiết Chung Cư Ct4 Văn Khê: Ưu Điểm, Nhược Điểm Và Báo Giá Thực Tế
Các Tiêu Chí Đánh Giá Chi Tiết
1. Vị Trí & Giao Thông: Trái Tim Kết Nối Của Long Biên
Vị trí là thế mạnh lớn nhất của C17 Bộ Công an.
- Kết nối đa chiều: Dự án nằm gần các trục giao thông huyết mạch như đường Hồng Tiến kéo dài, Nguyễn Gia Bồng. Điều này cho phép cư dân di chuyển nhanh chóng sang các quận Hoàn Kiếm, Hai Bà Trưng (chỉ khoảng 10-15 phút xe máy) và khu vực trung tâm quận Long Biên.
- Cầu & Quốc lộ: Cách cầu Đông Trù và cầu Chương Dương rất gần, thuận tiện cho việc qua sông. Việc tiếp cận Quốc lộ 5 (đường đi Hải Dương, Hải Phòng) cũng rất thuận lợi.
- Bối cảnh khu vực: Dự án được bao quanh bởi các khu đô thị lớn, đã phát triển hoàn thiện như Khai Sơn City, khuôn viên Học Viện Hậu Cần. Điều này tạo nên một vùng dân cư sầm uất, đầy đủ tiện ích, không bị hiu quạnh. Tuy nhiên, do nằm trong ngõ cụ thể, vào giờ cao điểm có thể gặp ùn tắc cục bộ.
2. Hệ Thống Tiện Ích: Sự Cân Bằng Giữa Nội Khu & Ngoại Khu
- Tiện ích nội khu: Với tư cách là chung cư cũ, các tiện ích nội khu không thể so sánh với các dự án cao cấp mới xây (có hồ bơi, phòng gym 5 sao). Tuy nhiên, cơ sở hạ tầng cơ bản như sảnh đón, thang máy, khu vực để xe được duy trì ổn định. Điểm khác biệt lớn nhất là an ninh 24/7, camera giám sát, bảo vệ thân thiện – tất cả được vận hành trong một môi trường cộng đồng đặc thù.
- Tiện ích ngoại khu (Điểm mạnh vượt trội): Đây là lợi thế lớn. Trong bán kính dưới 2km, cư dân có thể tiếp cận:
- Giáo dục: Nhiều trường công lập từ mầm non đến THCS, cùng với các trường quốc tế.
- Y tế: Bệnh viện đa khoa, phòng khám quy mô.
- Mua sắm & Giải trí: Chợ dân sinh, siêu thị, và đặc biệt là trung tâm thương mại của Khai Sơn City (dễ dàng đi bộ hoặc xe máy).
- Dịch vụ: Ngân hàng, bưu điện, quán ăn, quán cà phê đầy đủ.
3. Thiết Kế & Chất Lượng Căn Hộ: Không Gian Ổn Định, Phù Hợp Gia Đình
- Mẫu căn hộ chủ đạo: Các căn hộ tại C17 Bộ Công an chủ yếu là diện tích ~92-93m², thiết kế 3 phòng ngủ, 2 phòng vệ sinh. Đây là mẫu phổ biến, phù hợp với gia đình 3-4 người (2 vợ chồng + 1-2 con).
- Ưu điểm: Bố trí hợp lý, các phòng ngủ có cửa sổ đón sáng tự nhiên tốt. Diện tích sống được tận dụng tối đa. Hệ thống điện, nước cơ bản được bảo trì.
- Nhược điểm: Vì là chung cư đã xây từ lâu, thiết kế có thể không phải là “open space” theo kiểu hiện đại. Nội thất ban đầu từ chủ đầu tư khá cơ bản, cần người mua tốn thêm chi phí sửa chữa, nâng cấp nếu muốn không gian sang hơn. Có thể gặp một số vấn đề về âm thanh giữa các căn do thiết kế cũ.
4. Mức Giá & Giá Trị: “Giá Vàng” Cho Một Sản Phẩm Đáng Tin Cậy
Mức giá tham khảo hiện tại cho các căn hộ C17 Bộ Công an dao động khoảng 5.6 – 6 tỷ đồng.
- Phân tích: Với diện tích ~93m², giá trên mỗi m² dao động khoảng 60 – 64 triệu đồng/m². So với mặt bằng chung thị trường chung cư cũ Long Biên (thường từ 50-70 triệu/m² tùi khu vực), đây là mức giá ở phân khúc trung bình – khá. Giá này phản ánh đúng giá trị cốt lõi của dự án: vị trí đắc địa, an ninh vượt trội, cộng đồng chất lượng và diện tích rộng rãi.
- So sánh: Nó rẻ hơn đáng kể so với các dự án thương mại mới như Khai Sơn City (có thể lên đến 80-90 triệu/m²) nhưng đắt hơn một số chung cư cán bộ cũ khác như Học Viện Hậu Cần. Đây là điểm cân bằng tốt.
5. An Ninh & Cộng Đồng Dân Cư: Lợi Thế Không Thể Sao Chép
Đây là yếu tố then chốt làm nên thương hiệu của chung cư C17 Bộ Công an.
- An ninh: Hệ thống bảo vệ chuyên nghiệp, thường xuyên tuần tra. Cư dân chủ yếu là cán bộ công an, quân nhân, gia đình họ và những người mua nhà có chọn lọc. Điều này tạo ra một môi trường rất an toàn, ít xảy ra tình trạng trộm cắp, ồn ào.
- Cộng đồng: Dân cư có trình độ học vấn và ý thức cộng đồng cao. Môi trường sống văn minh, thanh bình, thân thiện. Đây là yếu tố quý giá đối với gia đình có trẻ nhỏ và người lớn tuổi.
Điểm Nổi Bật Và Sự Khác Biệt
Sự khác biệt lớn nhất của C17 Bộ Công an so với đại đa số các dự án thương mại trong khu vực là tính “cộng đồng cán bộ”. Nó mang đến:
- Mức độ an toàn và yên tĩngthấp hơn rất nhiều so với chung cư thương mại đông đúc.
- Môi trường sống ổn định, ít xáo trộn (tỷ lệ thuê/ở không cao như chung cư cho thuê).
- Giá cả hợp lý hơn so với các dự án thương mại cao cấp mới xây trong cùng khu vực (như Khai Sơn), trong khi vẫn giữ được vị trí và tiện ích tốt.