Trong thị trường văn phòng cho thuê tại TP.HCM đầy cạnh tranh, việc tìm kiếm một địa điểm ổn định, đầy đủ tiện nghi với mức giá phải chăng luôn là bài toán khó cho các doanh nghiệp, đặc biệt là startup hoặc công ty vừa và nhỏ. Chung Cư Thuỷ Lợi 4, một cao ốc văn phòng hạng C tọa lạc tại 205 Nguyễn Xí, Quận Bình Thạnh, đã và đang là một lựa chọn được nhiều đơn vị cân nhắc. Bài đánh giá chi tiết này sẽ phân tích khách quan mọi khía cạnh của tòa nhà này, từ vị trí, tiện ích, giá cả đến những ưu nhược điểm thực tế, giúp bạn có cái nhìn toàn diện để đưa ra quyết định phù hợp nhất cho nhu cầu kinh doanh của mình.

Dựa trên thông số kỹ thuật và mô tả từ nguồn cung cấp, dưới đây là bảng tóm tắt nhanh những thông tin nổi bật nhất về Chung Cư Thuỷ Lợi 4 để bạn so sánh sơ bộ:

Tiêu chí Thông tin chi tiết
Địa chỉ 205 Nguyễn Xí, Phường 26, Quận Bình Thạnh, TP.HCM
Phân hạng Văn phòng hạng C
Kết cấu 1 hầm – 1 lửng – 14 tầng nổi – 4 thang máy
Diện tích cho thuê Linh hoạt: 150m², 200m², 290m², 500m², lên đến 1.500m² (tổng diện tích ~3.000m²)
Giá thuê 18 – 19 USD/m²/tháng (chưa VAT 10%)
Giá tổng (có VAT) Khoảng 19.8 USD/m²/tháng
Phí quản lý 0 USD/m²
Thời gian thuê 3 năm
Đặt cọc 3 tháng
Hướng văn phòng Bắc, Đông, Đông Bắc
Tiện ích nổi bật Lễ tân, bảo vệ 24/7, vệ sinh định kỳ, hệ thống PCCC, điện dự phòng, WC riêng tầng
Chung Cư Thuỷ Lợi 4: Đánh Giá Chi Tiết Văn Phòng Cho Thuê Hạng C Tại Quận Bình Thạnh

Giới thiệu chung về Chung Cư Thuỷ Lợi 4

Chung Cư Thuỷ Lợi 4 (còn có tên gọi khác: Cao ốc Hyco 4 Apartment) là một tòa nhà hỗn hợp, phần lớn được sử dụng cho mục đích văn phòng làm việc. Tòa nhà tọa lạc trên đường Nguyễn Xí, một tuyến đường chính của Quận Bình Thạnh, có vai trò kết nối trực tiếp với các trục giao thông quan trọng như Đường số 3, Xô Viết Nghệ Tĩnh, và QL13. Vị trí này mang lại lợi thế về giao thông, dễ dàng tiếp cận trung tâm quận 1, quận 3 và khu vực sân bay Tân Sơn Nhất.

Với phân hạng hạng C, đây không phải là tòa nhà cao cấp nhất hay đắt giá nhất, nhưng nó đáp ứng nhu cầu cơ bản và thiết yếu của một không gian làm việc. Tòa nhà có kết cấu 14 tầng nổi, được trang bị 4 thang máy và hệ thống lối ra vào riêng biệt, phù hợp cho các doanh nghiệp có quy mô từ nhỏ đến vừa. Mật độ văn phòng cho thuê khá dày, với tổng diện tích lên tới 3.000m², cho thấy đây là một tòa nhà có quy mô đáng kể trong khu vực.

Phân tích chi tiết các tiêu chí đánh giá

Vị trí và Giao thông

Đây là thế mạnh lớn nhất của Chung Cư Thuỷ Lợi 4. Đường Nguyễn Xí là tuyến đường lớn, thường xuyên đông xe nhưng luôn có làn đường phụ và hệ thống cầu (như cầu Đỏ) giúp giảm thiểu ùn tắc trực tiếp. Khoảng cách đến các khu trung tâm:

  • Quận 1 (Ngã sáu Cộng Hòa): Khoảng 5-7km, di chuyển trong 15-25 phút tùy giờ cao điểm.
  • Sân bay Tân Sơn Nhất: Khoảng 8-10km.
  • Quận 3, Phú Nhuận: Khoảng 3-5km.

Ưu điểm: Thuận tiện di chuyển đến nhiều khu vực trung tâm, dễ tìm kiếm nhân sự vì khu vực Bình Thạnh có dân số đông và nhiều ký túc xá sinh viên. Xung quanh tòa nhà là khu vực dân cư đông đúc với đầy đủ dịch vụ ăn uống, tiện lợi (cây xăng, bưu điện, ngân hàng trong bán kính 300m) phục vụ tối đa nhu cầu hàng ngày của nhân viên.

Nhược điểm: Giao thông quanh khu vực có thể khá tắc vào giờ cao điểm sáng (7h-9h) và chiều (17h-19h) do mật độ phương tiện cao. Không trực tiếp gần các trục metro (đường sắt đô thị) hiện tại.

Tiện ích và Dịch vụ của Tòa nhà

Chung Cư Thuỷ Lợi 4 cung cấp bộ tiện ích cơ bản cho một tòa nhà văn phòng hạng C:

  • An ninh: Có bảo vệ tại tầng trệt, hệ thống camera giám sát. Tuy nhiên, đây là hệ thống chung, mật độ bảo vệ có thể không cao như các tòa nhà hạng A.
  • Vệ sinh: Dịch vụ vệ sinh định kỳ cho khu vực chung và vệ sinh tầng (WC nam/nữ riêng biệt mỗi tầng). Chất lượng vệ sinh cần được kiểm tra thực tế vì phụ thuộc vào tần suất và quản lý.
  • Hệ thống kỹ thuật: Điện chiếu sáng chung, điện dự phòng (có), điều hòa âm trần (shared system – hệ thống chia sẻ, chi phí vận hành theo đồng hồ riêng), hệ thống PCCC đầy đủ. Chiều cao trần 2.7m là chuẩn thông thường.
  • Hỗ trợ khác: Miễn phí tiền nước, phí quản lý 0 USD/m² (đây là điểm cộng đáng kể). Có chỗ đỗ xe máy trong hầm, phí gửi xe ô tô thoả thuận.

Đánh giá: Các tiện ích đủ dùng, đáp ứng yêu cầu tối thiểu. Tuy nhiên, không có các tiện ích cao cấp như phòng họp đa năng, phòng gym, quán cà phê, khu vực nghỉ ngơi sang trọng như các tòa nhà hạng B, A. Dịch vụ lễ tân (nếu có) có thể là dịch vụ trả phí thêm hoặc chỉ ở tầng trệt.

Giá thuê và Chi phí liên quan

Đây là một trong những yếu tố then chốt khiến Chung Cư Thuỷ Lợi 4 thu hút khách hàng.

  • Giá thuê: 18-19 USD/m²/tháng (khoảng 430,000 – 455,000 VNĐ/m²/tháng theo tỷ giá hiện tại). Đây là mức giá rất cạnh tranh cho một vị trí đắc địa tại Quận Bình Thạnh. So sánh, văn phòng hạng C tại quận 1 có thể lên tới 25-30 USD/m².
  • Phí quản lý: 0 USD/m² – lợi thế lớn, giúp giảm chi phí cố định.
  • VAT: Chưa bao gồm 10% VAT, cần tính thêm vào giá tổng.
  • Chi phí khác: Tiền điện, điện lạnh theo đồng hồ riêng. Phí gửi xe máy/ô tô thoả thuận, cần hỏi rõ trước khi ký hợp đồng. Tiền nước miễn phí.

Tổng chi phí ước tính: Khoảng 19.8 USD/m²/tháng (đã bao gồm VAT), chưa kể chi phí điện, nước, xe, và các phí dịch vụ khác. Với diện tích 150m², tổng chi phí thuê cơ bản/tháng ~2,970 USD (~71 triệu VNĐ). Đây là mức chi phí hợp lý cho một doanh nghiệp vừa và nhỏ.

Điều khoản hợp đồng

  • Thời gian thuê tối thiểu: 3 năm – khá dài, phù hợp với doanh nghiệp có kế hoạch ổn định lâu dài. Các tòa nhà hạng thường có thời gian thuê linh hoạt hơn (1-2 năm).
  • Đặt cọc: 3 tháng – là mức phổ biến.
  • Thanh toán: Theo tháng.
  • Miễn phí thi công: 15-60 ngày tùy diện tích – một chính sách hỗ trợ tốt, giúp doanh nghiệp tiết kiệm chi phí lắp đặt ban đầu.
  • Hỗ trợ: ME Office (đơn vị cho thuê) hỗ trợ gửi hợp đồng mẫu, tư vấn. Các dịch vụ như tư vấn thiết kế, thi công nội thất, kế toán… được liệt kê là có hỗ trợ, cần làm rõ tính chất miễn phí hay trả phí.

Điểm nổi bật và Sự khác biệt

  1. Giá cạnh tranh vượt trội: Mức giá 18-19 USD/m² cho một vị trí đắc địa tại Bình Thạnh là điểm sáng nhất. Kết hợp phí quản lý 0 USD, tổng chi phí vận hành thấp hơn hẳn nhiều đối thủ.
  2. Vị trí kết nối tốt: Đường Nguyễn Xí là trục giao thông quan trọng, kết nối dễ dàng sang các quận trung tâm và sân bay.
  3. Diện tích linh hoạt: Từ 150m² đến 1.500m², đáp ứng nhu cầu từ nhóm 10-15 nhân sự đến công ty 100 người.
  4. Chính sách hỗ trợ thi công dài: Lên tới 60 ngày miễn phí cho diện tích lớn là một lợi ích thiết thực.

Ưu điểm và Nhược điểm khách quan

Ưu điểm:

  • Chi phí vận hành thấp: Giá thuê cạnh tranh + phí quản lý 0 USD.